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Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani (Sekta ya Mifugo), Deograsias Ruzangi, kuhusu uandaaji na

uhifadhi wa malisho ya mifugo wakati alipotembelea banda la Maonyesho la wizara hiyo katika
Maadhimisho ya Wiki ya Mazingira duniani yaliyofanyika jijini Dodoma, juzi. (NA MPIGA PICHA
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kontena hill tultsumbuliwa na
maim laka husika na hill Hkuwa
lifke Febiriani
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FUTUITIA Akl ya mibesl minne mzigo
kufiks kutokana na urasimu mwings
unaofanywa na baadhi ya mamlaka

Wiri wa Mifugn na Uvuvi, Mashimba Nda

Iewen Offisa Mifugo M, bdaca va Utafitl Mafuseo o
¥ Mifugo ts Uvurl yalipokawa yakifamnyika kat

Ml Midla) akiaihibica maseleso ku

UK %

huiss uandsaji e abifedhi we malisbho ya mifogpo oetoks
il (S kta ya Mifugol Deogiaslis Ruzangl alipotembseles bands la maonesho la
ka viwran [a vya Jakays Kikwet e, Dodorms juel (Ne Mpigs Pletes Masd o)

Ndaki asisitiza kuhifadhi mazingira

Na Mbaraka Kambona, Dodoma

wa Mifugo na Uvu,
Mashimba Ndak ametala
walugaji na wavuvy
leuhifadhl mazingiea kama njla pekee
va kuwezesha sekta hizo kuendelea
kujipatia kipato na kukuza pato la
Taifa

“Sisl Wizara tunazuia wavuvi luvua
owenye matumbawe ambayo il
kiwanda cha luzalisha samalkd, (i
ruendelee kaiwa na uvuvi endelevy
nawenye tija kwa Talfa,” alisema

Allomygeza kuwa il mifugo bwe na
istawi inategemea malisho na maji
ya kutosha. na ndiyo maana walugaji
wanahimizwa kutunza nyanda
za malisho na vyanzo vya maji, [
uhugajl uwe na falda kwa wafugaji oa
Taifa

Ml wa Kitengo cha Mazingira,
Sekta ya Uveed, Melton Ealinga
alisema urunzaji mazalia ya samaki
ol muhimu kwa uvvovl endelevn,
lakind pia nl moja ya vivutio vilkulrwa
kwenye sekts ya utalii nchini

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Mazingira, Sekta ya Mifugo, Yusuph
Selenge alisema ni muhimu
kuhifadhi mazingira kwa lonvuna na

ttifadhi malisho

Alisema kufanya hivyo kmasaidia
kupungiza migogoro ya wakulima
na watugajl na watumiall wengine
wa ardhi huku aldongeza buwa ni
mubimu walugali kuruis mifugo
kuzagaa hovyo kwa sababu nl chanzo
cha uharibifu wa mazingira

Balozi wa Mazingira na Mwandishi
“Tl Hnih:ml. ?t“ﬁ:' Hiﬂmip allsemna
0l mubtimu kuhifadhl mazingira
kwa manufaa ya amil, na
s alya ya jamii,
Inmh&blshwa na uharibyifu wa

mazingira
Mlimbwende Agnes Budeba
ﬂmh:“wmﬂ hususan
Zao katika ukanda
Victoria kubakikisha Wl Ziws
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Wafanyahkazi wa Kampuni ya Madini ya OreCorp Tanzania Ltd, wakifan
Ngoma. wilayan Sengerema, mkoani Mwanza ikiwa ni sehemu ya mad

A \b
¥ Wafugaji waomba muda uvalishaji hereni

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishl Wetu

WAFUGAII wilayani Chunya
mkoani hapa, wameiomba
serikali kuongeza muda wa
utambuzi na uvalishaji hereni
mifugo kutokana na zoea hilo
kuchelewa kuanza wilayani
humo na kuhisi watashindwa
kukamilisha.
~ Kazi hiyo inatarajiwva ku-
hkia tamati Agosti 31, mwaka

huu. hata hivyo. wafugaji wa
wilaya hiyo wanasema mpaka
sasa bado haijaanza na wilaya
Yao ni miongoni mwa maeneo
yenye idadi kubwa ya mifugo
katika mkoa huo,

Walitoa ombi hilo mwis-
honi mwa wiki ziara ya Mwe-
nyekiti wa chama cha wafu-
gaji nchini, wataalamu kutoka
Wizara ya Milugo na Uvuvi
pamoja na wataalamu kutoka
Olfisi ya Rais, Tawala za Mikoa

na Serikali ya Mitaa (TAMI-
SEMD. :
Ziara ya wataalamu hao ili-

kuwa na lengo la kuwahama-
sisha walugaji hushiriki zoezi
hilo il litanyike kwan ufanisi na
kufikia malengo ya serikali ya
kutambua mifugo yore kwa
ajili va mipango mingine ya
maendeleo katika sekta hiyo.

Mmoja wa wafugaji hao,
Mtheo Shaban. alisema zoezi
hilo ni zuri na ni miumo wa
kisasa unaotumika kutambua
mifugo. lakini kwenye eneo
lao wamechelewa kuanza na
hawawezi kulikamilisha ndani
va miezi iliyobakia.

Aliomba waongezewe
muda na ikiwezekana mwezi
mmoja ili kukamilisha zoezi
hilo na kwamba ikitokea zoezi
hilo halijakamilika kwa ufani-
si serikali itakuwa haijafkia
malengo tarajiwa.

vilevile alisema zoezi hilo
litahusisha fedha na wafugaji
wanatakiwa  wapewe muda
wa kujiandaa kifedha kwa ajili

ya kutekeleza.

Katibu wa Chama cha

Watugaji - wilayani - Chunya,
James  Kidayi, alisema kwa
sasa hawana takwimu sahihi
za mifugo katika wilaya hiyo
kutokana na mifugo mingi ku-
totambuliwa.

Aliserna utambuzi wa mifu-
go utasaidia pia kuwa na tak-
wimu sthihi wilavani humo
jambo ambalo alisema lita-
saidia pia kuboresha huduma
zao katika eneo hilo ikiwamo
kutenga maeneo yao.

Mwenyekiti  wa  Chama
cha Wafugaji Taifa, Jeremiah
Wambura, aliwataka vion-
gozi wa wafugaji kuendelea
kuwahamasisha  wananchi
kutekeleza kazi hiyo badala ya
kuanza kulalamika.

Alisema wafugaji wanataki-
wa waendelee kusajili mifugo
yao ili ikifika muda uliopang-
wa na serikali waanze kuom-
ba kuongezewa muda.

Alisema  serikali  haiwezi
kuanza kuongeza muda
wakati kazi haijaanza na ku-

3 usall wa mazingira katika kijji €ha
himisho ya Siku ya Mazingira Ouniani

_mifugo 3

wataka wafugaji  kuendelea
kutckeleza kwa mujibu wa
taratibu

“Mkisajili mifugo 100000
mpaka kufika mwisho na
mingine ikawa imebaki hapo
ndipo tunaweza tukawa na
nafasi ya kuiomba serikali
kuwaongezea muda wa ku-
malizia iliyobakia,” alisema
Wambura.

Mratibu wa Sekta ya Mifugo
kutoka Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI. Dk. Bertha Gugange,
aliwataka  wadau  wote
kushirikiana na wataalamu
kutekeleza zoez hilo ili lifani-
kiwe vizuri.

Ofisa Mifugo Mkoa wa
Mbeya, Dk. Samora Mshanga.
alisema zoez hilo linakabil-
iwa na matatizo mbalimbali
ambayo yanalifanya hsifikie
malengo kwa wakati mpaka
sasa na kuomba ushirikiano
wa wadau mbalimbali kulika-
milisha ikiwamo kuhamasisha
wafugaji.
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